Trần Tuấn Minh - (Hải Phòng) -
Hỏi:
Tìm hiểu chế độ hưởng tuất của vợ sĩ quan cao cấp
Bố tôi là sĩ quan hải quân cấp bậc thượng tá. Bố tôi nghỉ hưu đã 10 năm, vừa qua bố tôi mất, khi bố tôi mất mẹ tôi 54 tuổi. Tôi xin hỏi trường hợp mẹ tôi có được hưởng tiền tuất là 50% lương cơ bản mỗi tháng khi đủ 55 tuổi không?
Trả lời :

 Luật sư tư vấn:
Thứ nhất: Điều kiện được hưởng tiền tuất hàng tháng.

Điều 64 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định:

1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

b) Đang hưởng lương hưu;

2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ sáu mươi tuổi trở lên đối với nam, từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.

Như vậy, cha bạn thuộc đối tượng đang hưởng lương hưu hàng tháng. Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, khi mất thân nhân sẽ được hưởng chế độ tử tuất. Thời điểm hưởng trợ cấp tuất hàng tháng của thân nhân được tính từ tháng liền kề sau tháng bố bạn mất.

Trường hợp mẹ của bạn để được nhận tiền tuất hằng tháng thì phải từ đủ 55 tuổi trở lên và không có thu nhập hoặc thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.

Nếu mẹ của bạn 54 tuổi thì phải đáp ứng điều kiện suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên và không có thu nhập hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn mức lương tối thiểu chung. Theo điều 65 Luật BHXH thì mức trợ cấp tuất hàng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương tối thiểu chung.

Theo: vietnamnet.vn

Giao dịch hồ sơ điện tử - (Nguyễn Công Hoan - Huyện Văn Yên)
Chế độ thai sản mới - (Nguyễn Văn Thắng - Thị trấn Yên Bình, huyện Yên Bình, tỉnh Yên Bá)
Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH và tính lương hưu thế nào? - (Hoàng Văn Trọng - Đồng Nai)
Các trường hợp không được hưởng phụ cấp thâm niên - (Nguyễn Thị Mỹ Hương - Hà Nội)
Chế độ bảo hiểm đối với người đã chết - (Trần Thị Huế - Công ty TNHH xây lắp điện Trọng Hoàng)
Quy định cộng nối thời gian đóng BHXH - (Nguyễn Công Vinh - Tổ 31, phường Nguyễn Thái Học, TP Yên Bái)
Thủ tục thoái thu - (Nguyễn Minh Trang - Trấn Yên - Yên Bái)
Nghỉ ốm đau hưởng bảo hiểm xã hội - (La Quý Thụ - Văn Yên, Yên Bái)
chế độ thai sản - (ta thi mai - tp Yên Bái)
Hỏi về chế độ chính sách - (Ngô Hùng Bằng - Công ty cầu đường)
Thanh toán BHYT tự nguyện - (nguyễn văn thành - Lục Yên)
Thủ tục và điều kiện được hưởng bảo hiểm y tế 95% - (Nguyễn Thị Thanh Hồng - )
Đóng BHXH 1 lần - (Nguyễn Hùng - Phòng VHTT)
Lãi nộp chậm và chế độ phục hồi sức khỏe - (La Quý Thụ - Huyện Lục Yên)
Hỏi về chế độ chính sách - (Nguyễn Lưu Ly - Cán bộ nghỉ hưu)
Phụ cấp khu vực - (Lê Thị Tâm - Tổ 19, phường Trung Tâm, thị xã Nghĩa Lộ)
Chế độ nghỉ dưỡng sức - (Nguyễn Thị Trang - )
Chế độ nghỉ dưỡng sức - (La Quý Thụ - Huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái)
gửi BHXH - (Nguyễn Thị Hoa - Nhân dân huyện Văn Chấn)
Hỏi về chính sách BHYT - (Hoàng Thị Kim Chung - Trường THPT Hồng Quang - huyện Lục Yên)

Tài khoản - Đăng nhập

Liên kết

Ảnh hoạt động

    Thống kê truy cập

    Người đã truy cập : 5,898,012  lần xem
    Ai đang truy cập : 271